แผนการสอนที่ 3

06/11/50

โฮม
แผนการสอนที่ 1
แผนการสอนที่ 2
แผนการสอนที่ 3
แผนการสอนที่ 4
แผนการสอนที่ 5
แผนการสอนที่ 6
แผนการสอนที่ 7
แผนการสอนที 8
แผนการสอนที่ 9

 

สื่อ word สื่อ html สื่อ ppt

  แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3

    วิชา การงานอาชีพและเทคโนโลยี  สาระที่ 4 เทคโนโลยีสารสนเทศ

ช่วงชั้นที่ 4 หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 : หลักการและวิธีการของเทคโนโลยีสารสนเทศ

เวลาเรียน 2 คาบ

มาตรฐานการเรียนรู้ 

มาตรฐาน 4.1 ข้อ 1, 5

 ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับหลักการและวิธีการของเทคโนโลยีสารสนเทศ

 จุดประสงค์การเรียนรู้

1.       บอกถึงบทบาท ความสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศ

2.       บอกความหมายและลักษณะสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศ

3.       บอกผลของเทคโนโลยีสารสนเทศ

 สาระการเรียนรู้

1.       บทบาท ความสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศ

2.       ความหมายและลักษณะสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศ

3.       บอกผลของเทคโนโลยีสารสนเทศ 

กิจกรรมการเรียนรู้

                เวลาเรียน 2 คาบ

จุดประสงค์การเรียนรู้

กิจกรรมการเรียนรู้

bullet

บอกถึงบทบาทความสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศ

bullet

บอกความหมายและลักษณะสำคัญของเทคโนโลยีสารสนเทศ

bullet

บอกผลของเทคโนโลยีสารสนเทศ

 

1   นำเข้าสู่บทเรียน โดยผู้สอนซักถามความรู้เกี่ยวกับเทคโนโลยีสารสนเทศ

2.  ผู้สอนอธิบายความรู้พร้อมทั้งให้นักเรียนศึกษาใบความรู้ที่ 3 ด้วยตนเอง

3.  ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่ม 6 – 7 คน แล้วเลือกหัวหน้ากลุ่มพร้อมทั้งช่วยกันตั้งชื่อกลุ่มของตนเอง

4.  ให้แต่ละกลุ่มปฏิบัติกิจกรรมในใบงานที่ 3 เรื่องหลักการและวิธีการของเทคโนโลยีสารสนเทศ

5.  ให้ตัวแทนของแต่ละกลุ่มนำเสนอรายงานหน้าชั้น พร้อมทั้งนำชิ้นงานส่งผู้สอน

6.  ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสรุปความรู้ที่ได้รับจากบทเรียน

7.  ทดสอบหลังเรียนจากแบบทดสอบที่ 3 เพื่อวัดความรู้ความเข้าใจหลังเรียนเพื่อพัฒนาการเรียนการสอนของผู้เรียนและผู้สอน

 สื่อการเรียนรู้ 

 ประเภทสื่อ

 รายการสื่อ

 

 สถานที่

 ห้องสมุด

 

  

วัสดุ / เอกสาร

 1.     ใบความรู้ที่  3

2.       ใบงานที่ 3

3.       แบบทดสอบที่ 3

4.       PowerPoint

5.       Internet

 

 การประเมินผล

 ประเมินด้าน

รายการประเมิน 

 ชิ้นงาน  /  ผลงาน 

 ผู้สอนตรวจชิ้นงานจากใบงานที่ 3  

 

กระบวนการ  ขั้นตอนปฏิบัติการ

 

1.  ผู้สอนสังเกตกระบวนการทำงานกลุ่มของผู้เรียน

2.  ผู้สอนสังเกตการค้นหาคำตอบในใบงานที่ 3 ของผู้เรียน

 

 จริยธรรม

 ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสังเกตพฤติกรรมความรับผิดชอบและความสามัคคีในการทำงานกลุ่ม

 

 ความรู้ความเข้าใจ

 ผู้สอนทดสอบความรู้ความเข้าใจของผู้เรียนในแบบทดสอบที่ 3 เรื่องหลักการและวิธีการของเทคโนโลยีสารสนเทศ

 

 

โฮม | แผนการสอนที่ 1 | แผนการสอนที่ 2 | แผนการสอนที่ 3 | แผนการสอนที่ 4 | แผนการสอนที่ 5 | แผนการสอนที่ 6 | แผนการสอนที่ 7 | แผนการสอนที 8 | แผนการสอนที่ 9

ไซท์นี้ได้รับการปรับปรุงครั้งล่าสุด27/01/49