แผนการสอนที่ 7

06/11/50

โฮม
แผนการสอนที่ 1
แผนการสอนที่ 2
แผนการสอนที่ 3
แผนการสอนที่ 4
แผนการสอนที่ 5
แผนการสอนที่ 6
แผนการสอนที่ 7
แผนการสอนที 8
แผนการสอนที่ 9

 

สื่อ word สื่อ html สื่อ ppt 

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7

    วิชา การงานอาชีพและเทคโนโลยี  สาระที่ 4 เทคโนโลยีสารสนเทศ

ช่วงชั้นที่ 4 หน่วยการเรียนรู้ที่ 7 : ระบบเครือข่ายคอมพิวเตอร์เบื้องต้น

เวลาเรียน 2 คาบ

มาตรฐานการเรียนรู้  มาตรฐาน 4.1 ข้อ 3

       ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับระบบเครือข่ายคอมพิวเตอร์

 

จุดประสงค์การเรียนรู้

1.       บอกความหมายและความสำคัญของระบบเครือข่ายได้

2.       อธิบายชนิดและหลักการทำงานของระบบเครือข่ายแบบต่างๆ ได้ 

สาระการเรียนรู้

                ชนิดและหลักการทำงานของระบบเครือข่าย

 กิจกรรมการเรียนรู้

                เวลาเรียน 2 คาบ

1.     ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยการกล่าวถึงเทคโนโลยีของการติดต่อสื่อสารกันทั่วโลกว่าต้องอาศัยระบบเครือข่ายที่โยงใยอย่างกว้างขวางแล้วให้นักเรียนช่วยกันพิจารณาถึงประโยชน์ของระบบเครือข่าย

2.     ให้นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 4-5 คน แล้วให้ศึกษาใบความรู้ที่ครูแจกให้

3.     ครูแบ่งหัวข้อในใบความรู้ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาอภิปรายหน้าชั้นเรียน

4.     ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปการอภิปรายของแต่ละกลุ่มอีกครั้ง

5.     ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มทำใบงานที่ครูแจกให้

6.     ครูสรุปผลจากการทำใบงานพร้อมทั้งนัดหมายการทดสอบหลังเรียน

 สื่อการเรียนรู้

 

ประเภทสื่อ

รายการสื่อ 

 สถานที่

 ห้องสมุด 

 

 วัสดุ / เอกสาร

 

 1.    ใบความรู้ที่  7

2.      ใบงานที่ 7

3.      แบบทดสอบที่ 7

4.       PowerPoint

5.       Internet

 

 การประเมินผล

 

ประเมินด้าน

รายการประเมิน 

 ชิ้นงาน  /  ผลงาน 

 ผู้สอนตรวจชิ้นงานจากใบงานที่ 7  

 กระบวนการ  ขั้นตอนปฏิบัติการ

 1.   ผู้สอนสังเกตการสนใจในเนื้อหาของผู้เรียน

2.    ผู้สอนสังเกตการค้นหาคำตอบในใบงานที่ 7 ของผู้เรียน

 

 จริยธรรม

 ผู้สอนสังเกตพฤติกรรมความรับผิดชอบในการทำงานของผู้เรียน 

  ความรู้ความเข้าใจ

 ผู้สอนทดสอบความรู้ความเข้าใจของผู้เรียนในแบบทดสอบที่ 7  

 

     

โฮม | แผนการสอนที่ 1 | แผนการสอนที่ 2 | แผนการสอนที่ 3 | แผนการสอนที่ 4 | แผนการสอนที่ 5 | แผนการสอนที่ 6 | แผนการสอนที่ 7 | แผนการสอนที 8 | แผนการสอนที่ 9

ไซท์นี้ได้รับการปรับปรุงครั้งล่าสุด01/02/49