แผนการสอนที่ 9

06/11/50

โฮม
แผนการสอนที่ 1
แผนการสอนที่ 2
แผนการสอนที่ 3
แผนการสอนที่ 4
แผนการสอนที่ 5
แผนการสอนที่ 6
แผนการสอนที่ 7
แผนการสอนที 8
แผนการสอนที่ 9

 

สื่อ word สื่อ html สื่อ ppt

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9

    วิชา การงานอาชีพและเทคโนโลยี  สาระที่ 4 เทคโนโลยีสารสนเทศ

ช่วงชั้นที่ 4 หน่วยการเรียนรู้ที่ 9 : จรรยาบรรณในการใช้คอมพิวเตอร์

เวลาเรียน 2 คาบ

มาตรฐานการเรียนรู้ 

มาตรฐาน 4.1 ข้อ 11

 ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

มีจรรยาบรรณในการใช้งานคอมพิวเตอร์

 

จุดประสงค์การเรียนรู้

1.       อธิบายลักษณะของการใช้คอมพิวเตอร์อย่างมีจรรยาบรรณได้

2.       สามารแยกแยะพฤติกรรมการใช้คอมพิวเตอร์ที่ดีและไม่ดีได้

 สาระการเรียนรู้

                จรรยาบรรณในการใช้คอมพิวเตอร์

 กิจกรรมการเรียนรู้

       เวลาเรียน 2 คาบ

1.       ครูนำเข้าสู่บทเรียนโดยการกล่าวถึงกระบวนการก่อการร้ายและการก่อมิจฉาชีพที่ใช้คอมพิวเตอร์เป็นเครื่องมือแล้วให้นักเรียนแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับมิจฉาชีพประเภทดังกล่าว

2.       ครูอธิบายความรู้แล้วให้นักเรียนศึกษาเพิ่มเติมจากใบความรู้ด้วยตนเอง

3.       ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปและอภิปรายเนื้อหาในใบความรู้

4.       นักเรียนปฏิบัติใบงานที่ครูแจกให้

5.       ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปและอภิปรายผลจากการปฏิบัติใบงาน

6.       ครูสรุปเนื้อหาทั้งหมดอีกครั้ง พร้อมทั้งนัดหมายการทดสอบหลังเรียน

สื่อการเรียนรู้

 

ประเภทสื่อ

รายการสื่อ 

 สถานที่

 ห้องสมุด 

 

 

วัสดุ / เอกสาร

 

1.       ใบความรู้ที่  9

2.       ใบงานที่ 9

3.       แบบทดสอบที่ 9

4.       PowerPoint

5.       Internet

 

 การประเมินผล

 

ประเมินด้าน

รายการประเมิน 

 ชิ้นงาน  /  ผลงาน 

 ผู้สอนตรวจชิ้นงานจากใบงานที่ 9  

 

กระบวนการ  ขั้นตอนปฏิบัติการ

 

1.     ผู้สอนสังเกตการสนใจในเนื้อหาของผู้เรียน

2.    ผู้สอนสังเกตการค้นหาคำตอบในใบงานที่ 9 ของผู้เรียน 

  จริยธรรม

 ผู้สอนสังเกตพฤติกรรมความรับผิดชอบในการทำงานของผู้เรียน 

 ความรู้ความเข้าใจ

 ผู้สอนทดสอบความรู้ความเข้าใจของผู้เรียนในแบบทดสอบที่ 9  

 

โฮม | แผนการสอนที่ 1 | แผนการสอนที่ 2 | แผนการสอนที่ 3 | แผนการสอนที่ 4 | แผนการสอนที่ 5 | แผนการสอนที่ 6 | แผนการสอนที่ 7 | แผนการสอนที 8 | แผนการสอนที่ 9

ไซท์นี้ได้รับการปรับปรุงครั้งล่าสุด06/11/50